Civic Offices in BarryCyngor Bro Morgannwg

Mae gan Gyngor Bro Morgannwg 54 o aelodau etholedig, neu Gynghorydd, ac mae pob un yn cynrychioli ymraniad etholiadol, neu ward.

 

Caiff y Cyngor ei arwain gan yr Arweinydd a’r Cabinet, corff o saith Chynghorydd sy’n gwneud penderfyniadau allweddol ar bolisïau a’r gyllideb.

 

Rhennir Prif Swyddogion y Cyngor yn Gyfarwyddwyr, Penaethiaid Gwasanaeth a Rheolwyr Gweithredol. Fel rheolwyr gwasanaethau maen nhw’n gwneud argymhellion i’r Cabinet ac yn cael eu dwyn i gyfrif ganddo.

 

  • Rob Thomas, Prif Weithredwr
  • Miles Punter, Cyfarwyddwr yr Amgylchedd a Gwasanaethau Tai
  • Lance Carver, Cyfarwyddwr Gwasanaethau Cymdeithasol
  • Paula Ham, Cyfarwyddwr Dysgu a Sgiliau
  • Tom Bowring

    Cyfarwyddwr Adnoddau Corfforaethol

  • Marcus Goldsworthy

    Cyfarwyddwr Lle

 

Council-chamber

Dweud Eich Dweud

Gall aelodau’r cyhoedd gymryd rhan mewn amryw o gyfarfodydd y Cyngor a Phwyllgorau a gynhelir gan Gyngor Bro Morgannwg

  • Cwestiynau Cyhoeddus yng Nghyfarfodydd y Cyngor 
  • Siarad Cyhoeddus yn y Pwyllgor Cynllunio
  • Siarad Cyhoeddus yn Is-bwyllgor Hawliau Tramwy  
  • Siarad mewn Pwyllgor Craffu: Perfformiad Corfforaethol ac Adnoddau, Amgylchedd ac Adfywio, Cartrefi a Chymunedau Diogel, Dysgu a Diwylliant neu Fyw’n Iach a Gofal Cymdeithasol.

 

Cyfranogiad Cyhoeddus yng Nghyfarfodydd y Cyngor

 

 

Pwyllgorau’r Cyngor 

Aelodau Pwyllgorau Craffu 

  •  Pwyllgor Craffu Perfformiad ac Adnoddau Corfforaethol (11 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Joanna Protheroe;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Ewan Goodjohn; 

     

    Cynghorwyr: George Carroll, Pamela Drake, Christopher Franks, Stephen Haines, Sally Hanks, Dr. Ian Johnson, Belinda Loveluck-Edwards, Howard Hamilton a Nicholas Wood

  • Pwyllgor Craffu'r Amgylchedd ac Adfywio (11 aelod)

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Sandra Perkes;

    Is-gadeirydd: Y Cynhorydd Julie Aviet; 

    Cynghorwyr: Ian Buckley, Charles Champion, Pamela Drake, Vince Driscoll, Anthony Ernest, Mark Hooper, Catherine Iannucci, Ian Perry a Steffan Wiliam

  • Pwyllgor Craffu Byw'n Iach a Gofal Cymdeithasol (12 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Janice Charles;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Neil Thomas;

    Cynghorwyr: areth Ball, Christine Cave, Millie Collins, Marianne Cowpe, Robert Fisher, Susan Lloyd-Selby, Julie Lynch-Wilson, Jayne Norman, Helen Payne a Carys Stallard 

  • Pwyllgor Craffu Tai a Chymunedau Diogel (12 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Millie Collins;

    Is-gadeirydd: Y Cynghordd Belinda Loveluck-Edwards;

    Cynghorwyr: Julie Aviet, Gareth Ball, Ian Buckley, Samantha Campbell, George Carroll, Sally Hanks, William Hennessy, Michael Morgan a Sandra Perkes (ynghyd ag un swydd wag)

     

    Un cynrychiolydd, fel arsylwydd heb bleidlais, o'r sefydliadau isod: 

     

    Cyngor ar Bopeth Caerdydd a Bro Morgannwg

     

    a phedwar cynrychiolydd o Banel/Grŵp Gweithio'r Tenantiaid   

  • Pwyllgor Craffu Dysgu a Diwylliant (12 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Rhys Thomas;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Helen Payne;

    Cynghorwyr: Anne Asbrey, Wendy Gilligan, Russell Godfrey, Emma Goodjohn, William Hennessy, Nic Hodges, Julie Lynch-Wilson, Naomi Marshallsea, Jayne Norman ac Elliot Penn 

     

    Gwahoddir yr isod i fynychu fel aelodau wedi eu cyfethol:

       Yr Eglwys Gatholig

       Yr Eglwys yng Nghymru

       Rhiant-lywodraethwr, y Sector Ywchradd

       Rhiant-lywodraethwr, y Sector Gynradd

     

    Gwahoddir yr isod i fynychu fel arsylwyr heb bleidlais:

       Cynradd

       Addysg cyfrwng Cymraeg

       Uwchradd

       Fforwm Ieuenctid y Fro

       Fforwm Ieuenctid y Fro

       Anghenion Arbennig

       Penaethiaid Ysgol

       Eglwysi Rhyddion  

Pwyllgorau Lled-farnwrol

  • Pwyllgor Cynllunio (17 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Neil Thomas; 

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Sandra Perkes;  

    Y Cynghorwyr: Rhiannon Birch, Gillian Bruce, Christine Cave, Charles Champion, Marianne Cowpe, Pamela Drake, Anthony Ernest, Wendy Gilligan, Nic Hodges, Dr. Ian Johnson, Helen Payne, Ian Perry, Carys Stallard, Eddie Williams a Mark Wilson 

  • Is-bwyllgor Cynllunio (Hawliau Tramwy Cyhoeddus) (5 aelod) 

    Y Cynghorwyr: Gillian Bruce, Pamela Drake, Nic Hodges, Neil Thomas ac Eddie Williams

  • Pwyllgor Trwyddedu Diogelwch Cyhoeddus (15 aelod)  

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Pamela Drake;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Jayne Norman; 

    Y Cynghorwyr: Gillian Bruce, Lis Burnett, Vince Driscoll, Robert Fisher, Christopher Franks, Ewan Goodjohn, Howard Hamilton, William Hennessy, Naomi Marshallsea, Michael Morgan, Ruba Sivagnanam, Steffan Wiliam a Margaret Wilkinson 

  • Pwyllgor Trwyddedu Statudol (15 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Pamela Drake;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Jayne Norman; 

    Y Cynghorwyr: Gillian Bruce, Lis Burnett, Vince Driscoll, Robert Fisher, Christopher Franks, Ewan Goodjohn, Howard Hamilton, William Hennessy, Naomi Marshallsea, Michael Morgan, Ruba Sivagnanam, Steffan Wiliam a Margaret Wilkinson 

  • Pwyllgor Apeliadau (6 aelod, ac ni ddylai’r un ohonynt fod yn aelod o’r Pwyllgor Ymddeol yn Gynnar / Diswyddo na’r Pwyllgor Archwilio) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Ian Buckley; 

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Susan Lloyd-Selby;

    Y Cynghorwyr: Anne Asbrey, Wendy Gilligan, Stephen Haines a Sally Hanks

  • Pwyllgor Ymchwilio (7 aelod, ac ni ddylai’r un ohonynt fod yn aelod o’r Pwyllgor Apeliadau) 

    Cadeirydd:  Y Cynghorydd Helen Payne;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Catherine Iannucci; 

    Y Cynghorwyr: Marianne Cowpe, Anthony Ernest, Russell Godfrey, Gwyn John a Belinda Loveluck-Edwards

  • Pwyllgor Safonau (9 aelod yn cynnwys: 5 aelod annibynnol; 3 chynghorydd ac eithrio’r Arweinydd a dim mwy nag 1 aelod o’r Tîm Rheoli; ac 1 aelod o Gyngor Tref / Cymuned a leolir yn gyfan gwbl neu’n rhannol yn nalgylch y Cyngor)  

    Y Cynghorwyr: Rhiannon Birch, Janice Charles, Christopher Franks

     

    Aelodau annibynnol:

    Mr. R. Alexander

    Mrs. P. Hallett

    Mr. R. Hendicott

    Mrs. L. Tinsley

    Mr. G. Watkins 

     

    Cynrychiolydd Cyngor Tref a Chymuned Y Cynghorydd

    Gwag

  • Panel Penodi Pwyllgorau Safonau  

    1 Cynghorydd Cymuned, 1 Unigolyn Lleyg (i’w benodi gan y Swyddog Monitro) ac 1 Cynghorydd o Fro Morgannwg o bob grŵp gwleidyddol (nad sy’n aelod o’r Pwyllgor Safonau) 

    Cynghorwyr:  Christine Cave, Nic Hodges, Gwyn John a Joanna Protheroe

  • Pwyllgor Safonau Penodi i Bwyllgorau (3 aelod) 

    Y Cynghorwyr: Rhiannon Birch, Janice Charles, Christopher Franks 

  • Pwyllgor Adolygu Taliadau Tai yn ol Disgresiwn (7 aelod)  

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Howard Hamilton; 

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Julie Lynch-Wilson; 

    Y Cynghorwyr: Lis Burnett, George Carroll, Kevin Mahoney, Ian Perry a Rhys Thomas 

 

Pwyllgorau / Is-bwyllgorau / Panelau  

  • Pwyllgor Llywodraethu ac Archwilio (6 aelod a 3 aelod lleyg)  

    Cadeirydd: Gareth Chapman (Aelod lleyg);

    Is-gadeirydd: Nigel Ireland (Aelod lleyg);

    Y Cynghorwyr: Pamela Drake, Ewan Goodjohn, Mark Hooper, Jayne Norman, Joanna Protheroe a Nicholas Wood

    Aelod lleyg: Matthew Evans 

  • Pwyllgor Cyswllt Cymunedol (13 aelod)  

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Sally Hanks;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Mark Wilson;

    Y Cynghorwyr: Anne Asbrey, Julie Aviet, Rhiannon Birch, Samantha Campbell, Christine Cave, Stephen Haines, Nic Hodges, Julie Lynch-Wilson, Helen Payne, Sandra Perkes a Rhys Thomas

  • Pwyllgor Gwasanaethau Democrataidd (10 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Ian Johnson;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Stephen Haines;

    Y Cynghorwyr: George Carroll, Ewan Goodjohn, Howard Hamilton, Sally Hanks, Kevin Mahoney, Sandra Perkes, Joanna Protheroe a Neil Thomas

  • Gwasanaethau Democrataidd Is-Bwyllgor (3 aelod)

    Y Cynghorwyr: Ewan Goodjohn, Stephen Haines a Dr. Ian Johnson

  • Pwyllgor Ymddeol yn Gynnar / Diileu Swyddi (7 aelod, ac ni ddylai’r un ohonynt fod yn aelod o’r Pwyllgor Apeliadau) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Pamela Drake;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Howard Hamilton;

    Y Cynghorwyr: Janice Charles, Anthony Ernest, Gwyn John, Michael Morgan a Neil Thomas 

  • FForwm Ymgynghorol ar y Cyd (7 aelod)  

    Cadeirydd: I'w benodi yn y cyfarfod cyntaf;                                         

    Y Cynghorwyr: Samantha Campbell, Janice Charles, Marianne Cowpe, Pamela Drake, William Hennessy, Sandra Perkes a Neil Thomas

  • Pwyllgor Penodi Uwch Reolwyr (6 aelod)  

    Cadeirydd: Yr Arweinydd Y Cynghorydd (Lis Burnett);

    Is-gadeirydd: Y Dirprwy Arweinydd Y Cynghorydd (Bronwen Brooks);

    Y Cynghorwyr: George Carroll, Sally Hanks, Dr. Ian Johnson a Naomi Marshallsea

     

    Gwahoddir yr Aelod Cabinet â’r portffolio sy’n gyfrifol am y gwasanaeth perthnasol i’r cyfarfodydd. 

  • Pwyllgor Ymddiriedolaeth (7 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Howard Hamilton;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Mark Wilson;

    Y Cynghorwyr: Gillian Bruce, Charles Champion, Julie Lynch-Wilson, Kevin Mahoney a Steffan Wiliam

  • Cydbwyllor Cyswllt Sector Gwirfoddol (8 aelod ynghyd â 7 cynrychiolwyr y sector gwirfoddol ac 1 cynrychiolydd a enwebir gan y Pwyllgor Cyswllt Cymunedol Cynghorau Tref a Chymuned)  

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Rhiannon Birch;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Susan Lloyd-Selby;

    Y Cynghorwyr: Gillian Bruce, Ian Buckley, Millie Collins, Catherine Iannucci, Jayne Norman a Nicholas Wood

  • Pwyllgor Deddf Ystad yr Eglwys yng Nghymru (7 aelod)  

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Mark Wilson;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Pamela Drake; 

    Y Cynghorwyr: Charles Champion, Janice Charles, Howard Hamilton, Mark Hooper a Michael Morgan

  • Penodi Panel Ymgynghorol Llywodraethwyr yr Awdurdol Lleol (6 aelod –i’w gadeirio gan yr Aelod Cabinet dros Addysg ac Adfywio)  

    Cadeirydd

    Yr Aelod Cabinet (Addysg, y Celfyddydau a’r Gymraeg) Y Cynghorwyd Rhiannon Birch;

     

    Y Cynghorwyr: Anne Asbrey, Samantha Campbell, William Hennessy, Naomi Marshallsea a Margaret Wilkinson

 

Cyrff Eraill (yn cynnwys Cyrff ar y Cyd)  

  • Grŵp Ymgynghorol Arfordir Treftadaeth (7 aelod)  

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Carys Stallard;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Emma Goodjohn; 

     

    Y Cynghorwyr: Anthony Ernest, Robert Fisher, Christopher Franks, Sally Hanks a Julie Lynch-Wilson 

  • Fforwm Ymgynghorol Cydraddoldebau (6 aelod – i’w gadeirio gan yr  Aelod Cabinet dros Ymgysylltu â’r Gymuned, Cydraddoldeb a Gwasanaethau Rheoleiddiol)  

    Cadeirydd: Yr Aelod Cabinet (Ymgysylltu â’r Gymuned, Cydraddoldeb a Gwasanaethau Rheoleiddiol) Y Cynghorwyd Ruba Sivagnanam; 

     

    Y Cynghorwyr: Millie Collins, Stephen Haines, Catherine Iannucci, Naomi Marshallsea ac Ian Perry

  • Cyd-bwyllgor Gwasanaeth Addysg ar y Cyd Consortiwm Canolog y De (1 Aelod)  

    Fel rhan o ddiwygio’r Model Llywodraethu ar gyfer y Consortiwm, tociwyd y Cyd-bwyllgor, sy’n cynnwys nifer lai i Arweinwyr neu gynrychiolwyr a enwebwyd bellach. Penododd pob Awdurdod Lleol cyfrannog un Aelod, ac (yn unol â’r Model Cenedlaethol), yr Arweinydd neu ei gynrychiolydd dethol ddylai hwn neu hon fod.   

     

    Cynrychiolydd – Aelod Cabinet dros Addysg, y Celfyddydau a’r Gymraeg

  • Cydbwyllgor y Gwasanaethau Rheoliadol a Rennir (2 Aelod ynghyd â 2 eilydd)  

    Aelod Cabinet dros Ymgysylltu â’r Gymuned, Cydraddoldeb a Gwasanaethau Rheoleiddiol.

     

    [Eilyddion: Aelod Cabinet dros Wasanaethau Cymdogaeth a Thrafnidaeth ac Is-Gadeirydd y Pwyllgor Trwyddedu Gwarchod y Cyhoedd]  

  • Cwmni Masnachu Awdurdod Lleol "The Big Fresh Catering Company" 
     Y Cyfarwyddwr Adnoddau Corfforaethol a’r Arweinydd Gweithredol a’r Aelod Cabinet dros Berfformiad ac Adnoddau a fydd yn cynrychioli’r Cyngor fel cyfranddaliwr y cwmni ac a fydd yn cael eu cynghori gan Banel Cynghori Cyfranddalwyr, sy’n cynnwys Swyddogion y Cyngor.